Skip to main content

Posts

Showing posts with the label Bài Tập Hóa 10

Hướng dẫn giải Hóa 10 - Áp dụng bảo toàn điện tích

Bài 6: cho m g hỗn hợp X gồm Mg, Al, Zn tác dụng vừa đủ với 6,72 lít khí Clo (đktc). Mặc khác , hòa tan hoàn toàn m gam X trên bằng dung dịch HCl dư thấy thoát ra V lít khí (đktc). Tính V. giải:   ở đây ta lưu ý hỗn hộp X là 3 chất mà chỉ có 1 mức oxi hóa dù phản ứng với clo hay HCl, nên ta có: Cl 2 +2e --> 2Cl - 0,3…………….0,6 HCl --> H 2 +2Cl - …………0,3…0,6 Vậy thể tích khí Hidro thu dược là 6,72 lít. Lưu ý: ta có thể suy nghĩ theo các hướng sau: ü Bảo toàn mol e ü Bảo toàn điện tích ü Số mol e kim loại cho = số mol Cl - trong muối ü Bảo toàn mol nguyên tố Hãy chọn một cách suy nghỉ mà mình có thể hiểu.

Hướng dẫn giải bài Hóa Học hay - sử dụng bảo toan mol e

Cho 1 luồng khí oxi qua 8,48 gam hỗn hợp X gồm Fe, Mg, Cu sau một thời gian thu được 10,08 gam hỗn hợp chất rắn Y. Cho Y tan hoàn toàn trong HNO3 (dư 20% so với lượng phản ứng). Sau phản ứng thu được dung dịch Z chứa 43,101 gam chất tan và 1,792 lít hỗn hợp khí T gồm NO và NO2 (đktc) có tỉ khối hơi so với H2 là 18. Khối lượng NH4No3 có trong Z Số mol oxi tham gia phản ứng:1,6:16=0,1 mol. Gọi x là số mol NO, và y là số mol NO 2 . Ta có hệ: =>x=0,05mol, y=0,03mol Kl -->Kl +a +ae O       +         2e       -->      O 2- . 0,1………… 0,2 ……….0,1 N +5    +         3e      -->      N +2 . (NO) ……………. 0,15 ………. 0,05 N +5    +         e        -->      N +4  ...

Cân bằng phản ứng oxi hóa khử của Nhôm

Cân bằng phản ứng: Al + HNO 3 -> Al(NO 3 ) 3 + NH 4 NO 3 + N 2 O + NO + H 2 O Quá trình oxi hóa -khử: 19 |Al -->Al +3 +3e 3 |N +5 +8e -->N -3 3 |2N +5 +8e -->2N +1 3 |N +5 +3e -->N +2 Tổng e cho là 3 còn tổng e nhận là 19 nên ta nhân toàn bộ hệ số. Thế lên phương trình: 19Al + 72HNO 3 -> 19Al(NO 3 ) 3 + 3NH 4 NO 3 + 3N 2 O + 3NO + 30H 2 O

Bảo toàn mol electron

Tuyển tập bai tập bảo toàn mol electron hay. Nội dung định luật rất ngắn gọn: tổng số electron cho = tổng số electron nhận Ví dụ đơn giản:  Fe + 4HNO 3 >>> Fe(NO 3 ) 3 + NO + 2H 2 O  Trong phản ứng này, thực chất của nó là xảy ra quá trình oxi hoá và khử như sau  Fe >> Fe 3+ (Fe(NO 3 ) 3 ) + 3e  N +5 (HNO3) + 3e >> N +2 (NO)  Nếu người ta cho là có 2,24 lit khí thoát ra ta tính đc nNO=0,1 mol  Nhìn vào pt em sẽ thấy tỉ lệ là 3e vậy là số mol e gấp 3 lần nNO => số mol e nó nhận là 0,3mol  Vậy nó nhận 0,3 thì Fe bắt buộc phải nhường cho nó 0,3 mol e  Hệ số Fe=1/3 (số mol nó nhường) => nFe=0,1 mol  Đây là ví dụ đơn giản nó có thể áp dụng cho rất nhiều trường hợp.

Đề Hóa hay của Tây Thạnh - ôn lại M trung bình và tỉ khối d

Hòa tan hoàn toàn m gam Al trong dung dịch HNO 3 thì thu được 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí A gồm (NO và N 2 O) có tỉ khối d A / H2 =16,75. Tính m. Giải: Al+ HNO 3 -->Al(NO 3 ) 3 +NO+N 2 O+H 2 O Gọi x là số mol NO, y là số mol N 2 O ta có: => => => =>x=0,3 mol, y=0,1mol Tới đây ta có 2 cách giải: Cách 1 dựa vào phương trình: 3|N +5 +3e-->N +2 1|2N +5 +8e -->2N +1 Tổng e nhận là: 17 Al --> Al +3 +3e 17Al+ 66HNO 3 -->17Al(NO 3 ) 3 +9NO+3N 2 O+H 2 O 17/30…………………………………….0,3…0,1 Vậy m=n.M=27.17/30=15,3 g. Cách hai là dùng phương pháp thăng bằng e, tổng e cho bằng e nhận: Tổng mol e nhận là: 1,7 nên ta có: Al         --> Al +3 +3e 17/30……………1,7 Ta có m=27.17/30=15,3. T làm nhiều cách vì sẽ có em không gi...

Hướng dẫn giải câu cuối đề kiểm tra Hóa Học trường Tây Thạnh năm 2017-2018

câu 8) cho m(g) Al tan hoàn toàn trong dd HNO 3 thu được muối nitrat, nước và thoát ra 5,6 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm NO, N 2 O, N 2 có tỉ lệ 1:2:2. tính giá trị của m. giải: Al 0 +HN +5 O 3 -->Al +3 (NO 3 ) 3 +N +2 O+N +1 2 O+N 0 2 +H 2 O 1|N +5 +3e-->N +2 2|2N +5 +8e-->2N +1 2|2N +5 +10e-->2N 0 Al 0 -->Al +3 +3e Vậy tổng e nhận là: 1.3+2.8+2.10=39 Do đó:13 Al 0 -->13Al +3 +39e Đưa hệ số lên phương trình cân bằng: 13Al+48HNO 3 -->13Al(NO 3 ) 3 +NO+2N 2 O+2N 2 +24H 2 O 0,65………………………………………0,05..0,1..0,1 Số mol hỗn hợp khí: n=v/22,4=5,6/22,4=0,25 Theo tỉ lệ 1:2:2 thì ta có: 0,05:0,1:0,1 Vậy : m=n.M=0,65.27=17,55 g. ở trên T giải theo phương pháp cơ bản dựa vào phương trình, nếu em nào hiểu thăng bằng e thì giải theo cách dưới: Số mol hỗn hợp khí: n=v/22,4=5,6/22,4=0,25 n NO :n N2O :n N2 = 1:2:2 => n NO :n N2O :n N2 =0,05:0,1:0,1 N +5 +3e      -->   N +2 ………0,15……0,05 2N +5 +8...

Hướng dẫn giải bài Hóa Nguyệt Trúc số 1

Cho 4,64 gam Fe 3 O 4   tác dụng với 250 gam dung dich HNO 3 theo Phuong trình sau: Fe +8/3 3 O -2 4 +HNO 3 -->Fe(NO 3 ) 3 +NO 2 +H 2 O a/ cân bằng phản ứng Oxi Hóa khử trên   theo phương pháp thăng Bằng e. b/ Tính thể tích khí NO 2 sinh ra ở ĐKTC và tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được sau phản ứng giải: 3Fe +8/3 --> 3Fe +3 +e N +5 +e -->N +4 . Hệ số e đã cân bằng không cần them hệ số. Fe 3 O 4 +10HNO 3 -->3Fe(NO 3 ) 3 +NO 2 +5H 2 O 0,02……………………..0,06…………0,02 Bài b này phải them điều kiện phản ứng vừa đủ hoặc HNO 3 dư. Số mol của oxit: n=m/M =4,64/232=0,02 mol. Thể tích khí NO 2 là: V=n.22,4=> V=0,448 lít. Khối lượng muối: m=n.M=0,06.242=14,52 gam. Phần trăm Muối. m%=m.100%/m dd =14,52.100%/254,64=5,7%

Bài tập cân bẳng phản ứng oxi Hóa Khử Hay

Bài 1: KMn +7 O 4 + Fe +2 SO 4 + H 2 SO 4 --> Fe +3 2 (SO 4 ) 3 + Mn +2 SO 4 + K 2 SO 4 + H 2 O Giải : 2x|Mn +7 +5e --> Mn +2 5x| 2 Fe + 2   -- > 2 Fe +3 + 2 e Vậy ta có : 2KMnO 4 + 10FeSO 4 + H 2 SO 4 --> 5Fe 2 (SO 4 ) 3 + 2MnSO 4 + K 2 SO 4 + 8H 2 O Bài 2: H 2 O -1 2 + KMn +7 O 4 + H 2 SO 4 --> O 0 2 + Mn +2 SO 4 + K 2 SO 4 + H 2 O Giải : 2x|Mn +7 +5e --> Mn +2 5x| 2 O -1 --> 2 O 0 +2e Vậy ta có : 5H 2 O 2 + 2KMnO 4 + 3H 2 SO 4 --> 5O 2 + 2MnSO 4 + K 2 SO 4 + 8H 2 O Bài 3: NaCl +1 O +KI -1 + H 2 SO 4 --> I 0 2 +NaCl -1 +K 2 SO 4 +H 2 O Cl +1 +2e --> Cl -1 2 I -1 --> 2 I 0 + 2 e Quá trình khử và o xia hóa đã tự cân bằng e, nên không cần nhân hệ số . NaClO +2KI + H 2 SO 4 --> I 2 +NaCl +K 2 SO 4 +H 2 O Bài 4: O -2 y + H 2 S +6 O 4 --> Fe +3 2 (SO 4 ) 3 + S +4...

Tìm tên nguyên tố - bài tập bảng tuần hoàn lớp 10

Nguyên tố R à phi kim thuộc chu kỳ 3.R tạo bởi công thức hidro và oxit cao nhất là R2O5 .nguyên tố R tạo với kim loại M cho hợp chất có công thức M3R2 trong đó R chiếm 24.12% .xác định R và M R2O5 là oxit cao nhất => R có thể nhường tối đa 5e => R có 5 e ngoài cùng => R thuộc nhóm V Vậy R là Photpho. M 3 R 2 Tới đây ta áp dụng công thức phần tram của R nữa là xong Thế số vào bắm máy là xong. Tự tính nhé.